సిమ్ స్వాపింగ్ :మీ సిమ్ కార్డ్ మిమ్మల్న్ది రాత్రికి రాత్రే పేద వాడిగా – బికారిగా మార్చవచ్చు .జాగ్రత్త .!

సిమ్ స్వాపింగ్ :మీ సిమ్ కార్డ్ మిమ్మల్న్ది రాత్రికి రాత్రే పేద వాడిగా – బికారిగా మార్చవచ్చు .జాగ్రత్త .!

సిమ్ స్వాపింగ్ :మీ సిమ్ కార్డ్ మిమ్మల్న్ది రాత్రికి రాత్రే పేద వాడిగా - బికారిగా మార్చవచ్చు .జాగ్రత్త .!

ముంబైలో ఒక వ్యాపారి ఒక్కరోజు 1.8 6 కోట్ల రూపాయలు పోగొట్టుకున్నాడు.ఇదంతా సిమ్ స్వాపింగ్ వల్ల జరిగింది వ్యాపారం నుంచి ఆ డబ్బు ఇరవై ఎనిమిది వేరువేరు అకౌంట్ కు ట్రాన్స్ఫర్ అయ్యింది ఒకే ఒక్క రాత్రి లో జరిగింది .ఇలా మోసం చెయ్యాలి అనుకున్నప్పుడు ఒకరిని టార్గెట్ చేసే మోసగాళ్లు అతడి సిమ్ కార్డు బ్లాక్ చేయడానికి ముందుగా రిక్వెస్ట్ పెడతారు .సిమ్ కార్డు బ్లాక్ కాగానే అదే నెంబర్ తో తీసుకున్న కొత్త సిమ్ నుంచి లావాదేవీలు మొదలుపెడతారు వన్ టైం పాస్ వర్డ్ రిక్వెస్ట్ పెడతారు .తర్వాత ఓటిపి రాగానే దాని సహాయంతో ఒక ఖాతా నుంచి ఇతర ఖాతాలకు డబ్బు ట్రాన్స్ఫర్ చేయడం మొదలుపెడతారు .

దీనికి ముఖ్య కారణం ఈ మధ్య ఎక్కువగా లావాదేవీలన్నీ ఆన్లైన్ లేదా డిజిటల్ మాధ్యమం ద్వారానే జరుగుతున్నాయి కాబట్టి ఎందుకంటే ఇప్పుడు ఎక్కువమంది వివరాలు ఆన్లైన్లోనే లభిస్తున్నాయి .అలాంటప్పుడు ఫ్రాడ్ చేసే వారు దానిని తమకు అనుకూలంగా చేసుకొని సీన్స్ షాపింగ్ ద్వారా వారిని నిలువుగా తో చేసుకుంటున్నారు .

సిమ్ స్వాప్  ఎలా జరుగుతుంది పూర్తి సమాచారం:

ప్రశాంత్ మాలి సైబర్ సెక్యూరిటీ expart అడ్వకేట్ సిమ్ స్వాప్ గురించి  పూర్తి సమాచారాన్ని బిబిసికి వివరంగా చెప్పారు .సిమ్ స్వాపింగ్  ఎలా చేస్తారో దాని నుంచి మనల్ని ఎలా కాపాడుకోవచ్చు జాగ్రత్తలు చెప్పారు .

2012 తర్వాత ఇలాంటి నేరాలు చాలా పెరిగాయి సీన్స్ షాపింగ్ ఒక వ్యక్తి మాత్రమే చేయడు అందులో చాలామంది ప్రమేయం ఉంటుంది .చాలా రకాల ముఠాలు ఇలాంటి వాటిని చేస్తూ ఉంటాయి. ఇలాంటి నేరాల ద్వారా 2018 లో భారతదేశం లో 200 కోట్లు కొట్టేశారని అండ్ ఫౌండేషన్ అంతర్గత పరిశోధనలో తెలిసింది .

-అయితే ఇలాంటి దోపిడీలకు చాలా చదువుకున్నవారే గురవుతూ ఉంటారు కానీ వారికి భద్రత గురించి అంతగా అప్రమత్తం లేకపోవడం వల్ల వాళ్ళు తగిన మూల్యం చెల్లించుకుంటారు .మొదటగా మోసగాళ్లు మోసం చేయాలనుకున్నప్పుడు రకరకాల సోషల్ మీడియా ద్వారా మీ మీద కన్నేసి ఉంచుతారు .మీ వివరాలు మొత్తం తెలుసుకుంటారు చాలాసార్లు మీకు తెలియని కొత్త కొత్త నెంబర్ ల సహాయంతో కూడా చేస్తూ ఉంటారు మీ వివరాలు సేకరిస్తారు .

-కొన్నిసార్లు కొత్త కొత్త ఫిషింగ్ లింక్ పంపిస్తారు దాన్ని క్లిక్ చేసి మీ ప్రైవేట్ ఇన్ఫర్మేషన్ అని అడుగుతారు .మరికొన్ని సందర్భాల్లో బ్యాంకుల నుంచి డేటాబేస్ కూడా వాళ్లు కొనుక్కొని వాళ్ళ దగ్గరకు మన వివరాలు చేరగానే మన పేరుతో చాలా రకాల నకిలీ ఐడీ కార్డులను తయారుచేస్తారు .దాని సహాయంతో మన సిమ్ బ్లాక్ చేయాలని టెలిఫోన్ కంపెనీలకు రిక్వెస్ట్ పెడుతూ ఉంటారు కొన్నిసార్లు వైరస్ లేదా మాల్వేర్ సాయంతో కూడా వారు మీ వివరాలు సేకరిస్తారు .

-వాళ్ల చేతిలో మన కొత్త సిమ్ కార్డు రాగానే మోసగాళ్లు కొత్త సిమ్ తో సులభంగా ఓటిపి పొందగలుగుతారు .ఆర్థిక లావాదేవీలు నిర్వహించగలుగుతారు ఎందుకంటే ఆ మోసగాళ్లు దగ్గర మన కొత్త సింగ్ ఉంది దాంతో వారి దగ్గరికే వస్తూ ఉంటుంది అందుకే మోసగాళ్లు మీ ఖాతాలో ఉన్న డబ్బును చాలా సులభంగా వేరే వారి అకౌంట్ కు ట్రాన్స్ఫర్ చేయగలుగుతారు .

 అయితే ఇలాంటి మోసాలు మీ దగ్గర జరగకుండా ఉండాలి అంటే వీటిని మీరు కచ్చితంగా గుర్తు పెట్టుకోవాలి .

ఎవరైనా తెలియని వ్యక్తి మీ ఖాతాలో కొంత డబ్బు జమ చేయాలని అనుకున్నట్టు మీకు చెబితే వారి నుంచి మీరు జాగ్రత్తగా ఉండాలి అని ప్రశాంతి చెప్పారు .

అయితే వాళ్లు పంపించే మొత్తంలో పదివేల రూపాయలు ఇస్తామని అంటారు. కొద్ది నిమిషాల్లోనే మీ ఖాతాలోకి డబ్బులు పంపిస్తానని కూడా చెబుతారు. కానీ, ఈ మొత్తం షాపింగ్ ద్వారా కొట్టేసిన డబ్బు ఉండవచ్చు .
అలాంటప్పుడు మీకు తెలియకుండానే మీరు కూడా నేరస్తుడు కావచ్చు ఎందుకంటే మీ ఖాతా కూడా వారి నేరం లో భాగం అవుతుంది కాబట్టి ఒకవేళ ఎవరైనా ఏ కారణం లేకుండానే మీ ఖాతాలో డబ్బు జమ చేయాలని అనుకుంటే మీరు అతని వలలో పడకుండా ఉండాలి .

మీ కీలకమైన విలువైన పత్రాలను ఎవరికి ఇవ్వద్దు.

మహారాష్ట్ర సైబర్ డిపార్ట్మెంట్ ఎస్పీ బాల్ సింగ్ రాజ్ పుత్ బిబిసికి ఇలా చెప్పారు మనం సాధారణంగా ఆన్లైన్ లో ట్రాన్సాక్షన్ సమయంలో చేసే కొన్నిపొరపాట్లు ఇటువంటి చర్యలకు దారి చూపుతాయి .

మీ దగ్గర ఉండే క్రెడిట్ కార్డ్ ఆధార్ కార్డ్ వివరాలు ఎవరితోనూ షేర్ చేసుకోకుండా ఉండాలి మీరు ఏదైనా సరే ఆన్లైన్ లావాదేవీలు చేస్తూ ఉంటే అవి సెక్యూర్ వెబ్సైట్ నుంచి చేస్తున్నామా లేదా అనేది ముందు చూసుకోవాలి మీ ఓటిపి లేదా మీ సి.వి.వి ఎవరికీ ఇవ్వకుండా ఉండాలి .

మీ దగ్గర ఉందా మీ ముఖ్యమైన కాగితాల ను ఎవరికీ ఇవ్వకుండా ఉండాలనే విషయం గుర్తుంచుకోవాలి ఒకవేళ ఇవ్వాల్సి వస్తే ఆ ఫోటో కాపీలను ఇస్తున్నారు వాటిపై కచ్చితంగా రాయాలి ఆ కాపీలను ఆ పని కోసమే ఉపయోగించుకోవాలి అలా చేయడం వల్ల ఆ కాగితాలు దుర్వినియోగం కాకుండా ఉంటాయి అని చెప్పారు .

శుక్ర ,శని ,సెలవుల్లో సిమ్ స్వాపింగ్ ఎక్కువ :-

మీరు వాడే ప్రతి బ్యాంక్ ఖాతా కి ఈ-మెయిల్ అలర్ట్ సదుపాయం ఉండాలి మీ సిమ్ కార్డ్ హటాత్తుగా బ్లాక్ అయితే కనీసం ఈ మెయిల్ ద్వారా అయినా మీ అనుమతి లేకుండా లావాదేవీలు జరుగుతున్న విషయం తెలుసుకోవడానికి సులభంగా ఉంటుంది .ఇలాగ మీరు వెంటనే బ్యాంకుకు సమాచారం ఇచ్చి నష్టం జరగకుండా ఆపవచ్చు అని ప్రశాంత్ మాలి  సలహా కూడా ఇచ్చారు .

అయితే ముఖ్యంగా సిమ్ స్వాపింగ్  శుక్రవారం లేదా శనివారం చేస్తారనే విషయం గుర్తుంచుకోవాలి కొన్నిసార్లు సెలవుల్లో కూడా ఇలాంటివి జరుగుతాయి ఎందుకంటే సెలవుల వల్ల బాధితులు బ్యాంకులో లేదా టెలికాం కంపెనీల ను సంప్రదించడం కష్టం అవుతుంది కాబట్టి .
అందుకే సెలవుల్లో మీ సిమ్ కార్డ్ సడన్గా బ్లాక్ అయితే అప్రమత్తం కావాలి మీ బ్యాంకు ఖాతాను సురక్షితంగా ఉంచడానికి చర్యలు తీసుకోవాలి అన్నారు .

 

Leave a Comment